วันพุธที่ 10 เมษายน พ.ศ.2567 เวลา 14.00 น. นางสาวรุ่งนภา ธิศรี ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาหนองคาย เขต 1 พร้อมด้วยรองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาหนองคาย เขต 1 และบุคลากรในสังกัด ร่วมพิธีรดน้ำขอพร นายสมภพ สมิตะสิริ ผู้ว่าราชการจังหวัดหนองคาย เนื่องในประเพณีสงกรานต์ ประจำปี 2567 ด้วยประเพณีรดน้ำขอพรเนื่องในเทศกาลสงกรานต์ เป็นสิ่งที่ทำต่อเนื่องกันมายาวนานในปีใหม่ไทย มีความเชื่อว่าการรดน้ำขอพรผู้ใหญ่เพื่อความเป็นสิริมงคล และแสดงออกถึงความกตัญญูกตเวทิตา ซึ่งเป็นประเพณีที่ดีงามของชาวไทย โดยมีรองผู้ว่าราการจังหวัดหนองคาย หัวหน้าส่วนราชการ องค์กรเอกชน ประชาชนชาวหนองคาย ร่วมพิธีดังกล่าว ณ บริเวณจวนผู้ว่าราชการจังหวัดหนองคาย (หลังเดิม) อำเภอเมือง จังหวัดหนองคาย
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/04/1.1-2-1600x1398.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/04/1.2-1600x1358.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/04/1-49-1600x1184.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/04/2-41-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/04/3-33-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/04/4-34-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/04/5-33-1600x1067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/04/6-31-1600x915.jpg)
- สพป.หนองคาย เขต 1 เข้าร่วมการแข่งขันทักษะวิชาการนักเรียนในการประชุมวิชาการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร ตามพระราชดำริฯ (กพด.) ประจำปี 2567 - 26 กรกฎาคม 2024
- ผอ.สพป.หนองคาย เขต 1 เป็นประธานการประเมินสัมฤทธิผลการปฏิบัติงานในหน้าที่เพื่อพัฒนาคุณภาพการศึกษา ระยะเวลา 1 ปี ครั้งที่ 1 (รอบ 6 เดือนแรก) ตำแหน่งผู้อำนวยการสถานศึกษา - 26 กรกฎาคม 2024
- สพป.หนองคาย เขต 1 เป็นประธานการประเมินสัมฤทธิผลการปฏิบัติงานในหน้าที่เพื่อพัฒนาคุณภาพการศึกษา ระยะเวลา 1 ปี ครั้งที่ 1 (รอบ 6 เดือนแรก) ตำแหน่งผู้อำนวยการสถานศึกษา - 26 กรกฎาคม 2024