วันอังคารที่ 3 ธันวาคม 2562 นายนิวัฒน์ แก้วเพชร ผอ.สพป.ชัยภูมิ เขต 3 มอบหมายให้นางสาวอุบลวรรณ กิติจันวานิตย์ ผอ.กลุ่มนโยบายและแผน พร้อมนางสาวธนัญญา สูบโคกสูง นักวิเคราะห์นโยบายและแผนชำนาญการพิเศษ และคณะ ร่วมต้อนรับนายรังสี ราชกรม วิศวกรโยธา กอ.สอ.สพฐ. และนายคำภา หานะกูล นายช่างโยธาอาวุโส กอ.สอ.สพฐ. ซึ่งทั้งสองท่านเป็นผู้มีความรู้ความสามารถด้านวิศวกร ได้เดินทางมาตรวจสอบสภาพความมั่นคงถาวรของโครงสร้างอาคารเรียนแบบ ป.1 ฉ และป.1 ช ของโรงเรียนบ้านยางเตี้ยโคกรัง อ.เทพสถิต ซึ่งมีอายุการใช้งานเกิน 25 ปีที่มีสภาพชำรุดทรุดโทรม หากทำการซ่อมแซมอาจจะไม่คุ้มค่าในการลงทุนซ่อมแซม โดยมีนายอาวุธ เป็นไทย ผอ.โรงเรียนและคณะครูให้การต้อนรับ จากนั้นได้เข้าตรวจสภาพอาคารเรียนแบบ ป.1 ฉ ที่โรงเรียนจัตุรัสวิทยานุกูล อ.จัตุรัส จ.ชัยภูมิ โดยมีนายพงษ์ศักดิ์ ดีอุดม รักษาราชการแทนผอ.โรงเรียนจัตุรัสวิทยานุกูล และคณะครู ให้การต้อนรับ ทั้งนี้ จากการตรวจสภาพอาคารเรียนทั้ง 2 โรงเรียนแล้ว เห็นควรให้รื้อถอน ทั้งสองโรงเรียน
- สพป.ชัยภูมิ เขต 3 ประชุมเชิงปฏิบัติการตามโครงการปรับปรุงแผนพัฒนาการศึกษา และจัดทำแผนปฏิบัติการประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2565 ระยะที่ 2 - 18 ธันวาคม 2021
- สพป.ชัยภูมิ เขต 3 ร่วมให้การต้อนรับผู้ตรวจราชการกระทรวงศึกษาธิการ นายไพศาล วุทฒิลานนท์ - 18 ธันวาคม 2021
- สพป.ชัยภูมิ เขต 3 ร่วมประชุมพัฒนาคณะกรรมการติดตาม ตรวจสอบ ประเมินผล และนิเทศการศึกษาของเขตพื้นที่การศึกษา(ก.ต.ป.น.) เพื่อขับเคลื่อนการพัฒนาคุณภาพการศึกษาของสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา ผ่านโปรแกรม ZOOM - 16 ธันวาคม 2021