![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/93534.jpg)
นายสราวุธ เดชมณีรัตน์ ผู้อำนวยการสำนักพัฒนาการศึกษาเขตพัฒนาพิเศษเฉพาะกิจจังหวัดชายแดนภาคใต้ (ผอ.สพก.จชต.) พร้อมคณะ ลงพื้นที่ติดตามการดำเนินงานพร้อมทั้งให้กำลังใจ และรับฟังปัญหาอีกทั้งให้แนวทางในการปฏิบัติหน้าที่ของบุคคลากรโรงเรียนบ้านปูลาเจ๊ะมูดอ จังหวัดนราธิวาส
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/93542.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/93539.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/93535.jpg)
โรงเรียนบ้านปูลาเจ๊ะมูดอ เป็นโรงเรียนที่ตั้งอยู่ในพื้นที่พิเศษ (พื้นที่เกาะ) สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานราธิวาส เขต 2 (สพป.นราธิวาส เขต 2) สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กระทรวงศึกษาธิการ ปัจจุบันบริหารงานโดย นางสิริลักษณ์ ชาแท่น ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านปูลาเจ๊ะมูดอ ในปีการศึกษา 2565 มีจำนวนนักเรียนทั้งหมด 116 คน มีข้าราชการครู 7 คน ลูกจ้างประจำ 1 คน พนักงานราชการ 5 คน และอัตราจ้าง 2 คน รวม 15 คน เปิดทำการเรียนการสอนในระดับอนุบาล 1 ถึงชั้นประถมศึกษา ปีที่ 6 โดยทางโรงเรียนได้ดำเนินโครงการพัฒนาทักษะชีวิตและทักษะอาชีพให้กับนักเรียน จำนวน 9 ฐานการเรียนรู้ ได้แก่ ประมงสุขีวิถีพอเพียง เสบียงชาวเล รีโนเวทเศษไม้ ปรับผืนทรายให้เป็นผืนผัก สานฝันสรรอาชีพ ผันวัสดุให้เป็นผลิตภัณฑ์ เด็กน้อยร้อยปัก ออมดีมีทุนเพิ่มพูนทรัพย์ และอร่อยเต็มคำนับเงินเต็มมือ ซึ่งฐานการเรียนรู้ดังกล่าวได้จัดการเรียนรู้ตามความสนใจของผู้เรียน โดยกระบวนการสอนแบบ Active Learning มีความสอดคล้องกับบริบทของท้องถิ่น และตรงตามความต้องการของชุมชน
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/93543.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/93538.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/93544.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/93541.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/93540.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/93537.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/93536.jpg)