วันที่ 12 มีนาคม 2562 เวลา 09.00 น. ณ ห้องประชุมภูมิภักดี สพป.ชัยภูมิ เขต 3 นายนิวัฒน์ แก้วเพชร ผอ.สพป.ชัยภูมิ เขต 3 เป็นประธานการประชุมเชิงปฏิบัติการระบบดูแลช่วยเหลือนักเรียน ครู และผู้บริหารโรงเรียน รุ่นที่ 1 โดยได้มอบนโยบายและบรรยายพิเศษ มีนายวรายุทธ ทวีลาภ ศึกษานิเทศก์ ชำนายการพิเศษ สพป.ชัยภูมิ เขต 3 กล่าวรายงาน วัตถุประสงค์ เพื่อส่งเสริมสถานศึกษาให้ดำเนินการระบบการดูแลช่วยเหลือนักเรียนเป็นไปอย่างมีระบบและมีประสิทธิภาพ ได้รับความอนุเคราะห์วิทยากรจาก นายฌานธร บุญทัน ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านยางเกี่ยวแฝก อ.เทพสถิต ,ดร.จิมมี่ ทองพิมพ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนซับใหญ่วิทยาคม อ.ซับใหญ่ ,ดร.คนอง ไทยประสงค์ ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านโคกโต่งโต้น อ.จัตุรัส และดร.วรายุทธ ทวีลาภ ศึกษานิเทศก์ สพป.ชัยภูมิ เขต 3 ได้รับเกียรติจาก นายสุวัฒน์ ซื่อสัตย์ รอง ผอ.สพป.ชัยภูมิ เขต 3, ผอ.กลุ่มงาน เข้าร่วมการประชุมฯ ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วยมผู้บริหารโรงเรียน ครูผู้รับผิดชอบระบบดูแลช่วยเหลือนักเรียน เข้าร่วมประชุมจำนวน 120 คน
- สพป.ชัยภูมิ เขต 3 ประชุมเชิงปฏิบัติการตามโครงการปรับปรุงแผนพัฒนาการศึกษา และจัดทำแผนปฏิบัติการประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2565 ระยะที่ 2 - 18 ธันวาคม 2021
- สพป.ชัยภูมิ เขต 3 ร่วมให้การต้อนรับผู้ตรวจราชการกระทรวงศึกษาธิการ นายไพศาล วุทฒิลานนท์ - 18 ธันวาคม 2021
- สพป.ชัยภูมิ เขต 3 ร่วมประชุมพัฒนาคณะกรรมการติดตาม ตรวจสอบ ประเมินผล และนิเทศการศึกษาของเขตพื้นที่การศึกษา(ก.ต.ป.น.) เพื่อขับเคลื่อนการพัฒนาคุณภาพการศึกษาของสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา ผ่านโปรแกรม ZOOM - 16 ธันวาคม 2021