วันที่ ๑๐ สิงหาคม ๒๕๖๒ ณ โรงเรียนปลาปากราษฎร์บำรุง อำเภอปลาปาก จังหวัดนครพนม นายอภิชัย ทำมาน ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครพนม เขต ๑ มอบหมายให้ นายมงคล รุ่งสว่าง รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครพนม เขต ๑ เป็นประธานเปิดการอบรมโครงการเยาวชนวัยใสใส่ใจ พัฒนาทักษะชีวิต โดยมีนายสฤษดิ์ วิเศษแก้ว ผู้อำนวยการโรงเรียนปลาปากราษฎร์บำรุง เป็นผู้กล่าวรายงาน ค่ายทักษะชีวิต “ปลุกพลัง KID พิชิตปัญหา” เพื่อป้องกันปัญหายาเสพติดและพฤติกรรมที่ไม่พึงประสงค์ ผู้เข้าอบรมเป็นนักเรียนระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ ๕ – ๖ จำนวน ๘๐ คน
- สพป.นครพนม เขต 1 ลงพื้นที่สำรวจในการเตรียมความพร้อมก่อนเปิดภาคเรียนที่ 1/2567 - 15 พฤษภาคม 2024
- การอบรมเชิงปฏิบัติการส่งเสริมพัฒนาระบบการดูแลช่วยเหลือคุ้มครองนักเรียนและความปลอดภัยเพื่อรับมือกับการเปลี่ยนแปลงจากภัยคุกคามรูปแบบใหม่ทุกรูปแบบ (Work Shop) และโครงการป้องกันและลดปัญหาการออกกลางคันของผู้เรียน - 21 กรกฎาคม 2023
- สพป.นครพนม เขต ๑ พิธีมอบเครื่องราชอิสริยาภรณ์และเหรียญจักรพรรดิมาลา - 28 กันยายน 2022