วันที่ 3 ธันวาคม 2561 สพป.สุรินทร์ เขต 1 ดำเนินการตรวจนับจำนวนนักเรียนให้ครอบคลุม ทุกโรงเรียน ตามนโยบาย สพฐ. ด้านการรายงานจำนวนนักเรียน เพื่อแก้ปัญหานักเรียนไม่มีตัวตนในห้องเรียน โดย นายคำปุ่น บุญเชิญ ผอ.สพป.สุรินทร์ เขต 1 ได้มอบหมายให้ กลุ่มนโยบายและแผน กลุ่มส่งเสริมการจัดการศึกษา กลุ่มนิเทศติดตามและประเมินผลการการจัดการศึกษา ร่วมกับคณะกรรมการที่เกี่ยวข้องดำเนินการตรวจนับนักเรียนให้ถูกต้องกับระบบข้อมูลรายบุคคล (DMC) ทั้งนี้ ผอ.สพป.สุรินทร์ เขต 1 ได้ออกตรวจและติดตามนโยบายดังกล่าวด้วย
- สพป.สุรินทร์ เขต 1ร่วมระชุมทางไกลผ่านระบบ Zoom Cloud Meeting การขับเคลื่อนโครงการโรงเรียนคุณภาพ ตามนโยบาย “๑ อำเภอ ๑ โรงเรียนคุณภาพ” - 5 กุมภาพันธ์ 2024
- สพป.สุรินทร์ เขต 1 จัดงาน “วันสมเด็จพระมหาธีรราชเจ้า” ประจำปี 2566 - 26 พฤศจิกายน 2023
- สพป.สุรินทร์ เขต 1 เรียกบรรจุครูผู้ช่วย นักเรียนทุน โครงการผลิตครูเพื่อพัฒนาท้องถิ่น” ปี พ.ศ. 2566 - 14 พฤศจิกายน 2023