วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2565 เวลา 08.30 น. ดร.อภิเชษฐ์ ฉิมพลีสวรรค์ รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษานครสวรรค์ รักษาราชการผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษานครสวรรค์ เป็นประธานพิธีเปิดโครงการพัฒนานวัตกรรมเพื่อยกระดับคุณภาพการศึกษาด้วยรูปแบบ Active Learning สำหรับครูและบุคลากรทางการศึกษา สังกัด สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กระทรวงศึกษาธิการ ประจำปีงบประมาณ 2565 ณ จุดอบรมที่ 27 โรงเรียนตาคลีประชาสรรค์ ระยะเวลาการอบรม หลักสูตร 2 วัน ระหว่างวันที่ 10-11 พฤษภาคม 2565 โดยทีมคณะวิทยากรผู้ให้ความรู้ได้แก่ คณาจารย์จากมหาวิทยาลัยราชภัฎวไลยอลงกรณ์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ ผู้รับผิดชอบโครงการได้แก่ นางสัมพรรณ ถวิลไทย ศึกษานิเทศก์ชำนาญการพิเศษ หัวหน้ากลุ่มงานส่งเสริมพัฒนาหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐานและกระบวนการเรียนรู้ ผู้เข้าอบรมได้แก่คณะครูโรงเรียนตาคลีประชาสรรค์ และศึกษานิเทศก์สหวิทยาเขตตากฟ้า ตาคลี จำนวนทั้งสิ้น 150 คน โดยมี นายจันทร์เทพ เพชรยิ้ม ผู้อำนวยการโรงเรียนตาคลีประชาสรรค์ กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การอบรม ซึ่งเป็นโครงการที่มีการพัฒนาต่อเนื่องเป็น 3 ระยะ คือระยะต้นน้ำ ระยะกลางน้ำ และระยะปลายน้ำโดยการพัฒนาทักษะการสอนแนวใหม่ การใช้นวัตกรรมการจัดการเรียนรู้สร้างผู้เรียนเป็นนวัตกร โดยใช้ห้องเรียนเป็นฐาน สามารถพัฒนาการเรียนการสอนตามแนวคิด Active Learning การแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในชุมชนการเรียนรู้วิชาชีพ การเผยแพร่นวัตกรรม ซึ่งทำให้เกิดการพัฒนาที่ยั่งยืนในสถานศึกษา ความร่วมมือระหว่างมหาวิทยาลัยราชภัฏสวนสุนันทา กับ สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ที่ได้ตระหนักถึงความสำคัญของการปรับการเรียนเปลี่ยนการสอนเพื่อเตรียมผู้เรียนรองรับสังคมใหม่ ด้วยการพัฒนาครูและบุคลากรอย่างเป็นระบบและต่อเนื่องจนเกิดผลผลิต “นวัตกรรมครูสู่นวัตกรรมผู้เรียน” ด้วยการยกระดับคุณภาพการจัดการเรียนการสอนด้วยรูปแบบ Active Learning การพัฒนาทักษะการคิดขั้นสูง ด้วยกระบวนการคิดเชิงระบบ GPAS 5 Steps
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0001_1-8.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0002_1-8.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0003-6.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0004-8.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0005-9.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0006_1-8.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0007_1-8.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0008-8.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0009-7.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0011-6.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0012-7.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0013-7.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0014-6.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0016-7.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0018-6.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0019-6.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0020_1-5.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0021-6.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0022-4.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0023-5.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0024-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0025-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0026_1-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0027-4.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0028-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0030-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0031-4.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0032-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0033-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0034-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0035-4.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0036-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0037-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0038-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0039-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0040-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0041-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0042-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0043-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0044_1-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0045-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0046-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0047-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0048-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0049-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0050-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0051-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0052-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0053-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0054-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0055-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0056-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0057-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0058-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0059-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0060-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0061-3.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0062-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0063-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0064-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0066.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0067.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0068-1.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0069-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0070-1.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0071-2.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/05/DSC_0072.jpg)
- เยาวชนกล้าแผ่นดินมุกดาหาร 5 สถานศึกษา ในสังกัด สพม.มุกดาหาร จัดค่ายกล้าอาสามุกดาหาร ปีที่ 2 “แบ่งรักสร้างสีสัน จากพี่กล้าแผ่นดินสู่น้องโรงเรียนบ้านป่าหวาย“ - 4 มิถุนายน 2024
- นักเรียนชมรมรวงข้าวสตูดิโอ โรงเรียนลาดยาววิทยาคม สพม.นครสวรรค์ ได้รับโล่รางวัล รองชนะเลิศ อันดับ 3 ในการประกวดภาพยนตร์สั้น โครงการเยาวชนคนกล้า ต่อต้านทุจริต โรงเรียนคุณธรรม มูลนิธิยุวพัฒน์ - 27 พฤษภาคม 2024
- ค่ายกล้าอาสาต้นกล้าเมืองจุน ปีที่ 1 ณ โรงเรียนบ้านปางผักหม สพป.พะเยา เขต 2 - 2 พฤษภาคม 2024