สพป.มุกดาหาร เปิดโครงการพัฒนาครูและบุคลากรทางการศึกษา
วันพฤหัสดี ที่ 15 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 09.00 น.
ณ โรงเรียนห้วยตาเปอะ อำเภอดงหลวง จังหวัดมุกดาหาร
นายพิเชษฐ มหาวงศ์ รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษามุกดาหาร รับมอบหมายจากผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษามุกดาหาร เป็นประธานเปิดโครงการพัฒนาครูและบุคลากรทางการศึกษา ด้านการจัดการเรียนการสอน เรื่อง การพัฒนาและส่งเสริมการจัดการเรียนรู้ด้วยเทคนิคการพัฒนาคุณภาพผู้เรียนที่เชื่อมโยงกับตัวชี้วัดระหว่างทาง และตัวชี้วัดปลายทาง ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช 2551 ในการวัดประเมินผลการเรียนรู้ที่มีประสิทธิผลต่อการเรียนรู้ในรูปแบบ Active Learning ด้วยกระบวนการคิดขั้นสูงเชิงระบบ GPAS 5 Steps
โครงการพัฒนาครูและบุคลากรทางการศึกษา เป็นโครงการที่ได้รับการสนับสนุนงบประมาณและวิทยากร จากสถาบันพัฒนาคุณภาพวิชาการ (พว.) ซึ่งตระหนักถึงความสำคัญในการพัฒนาคุณภาพทางการศึกษาของผู้เรียนให้มีคุณภาพ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาผู้บริหาร ครู และบุคลากรทางการศึกษา ด้านการจัดการเรียนการสอน ด้วยกระบวนการคิดขั้นสูงเชิงระบบ GPAS 5 Steps เพื่อเป็นกรอบแนวทางในการพัฒนาผู้เรียนทั้งระบบให้มีประสิทธิภาพและประสิทธิผล เสริมสร้างพลังเชิงบวกในการจัดการเรียนการสอนของครูให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น และเป็นกรอบแนวทางในการนิเทศติดตามการจัดการเรียนการสอนของผู้บริหารและหน่วยงานต้นสังกัด ในการอบรมตามโครงการในครั้งนี้ มีผู้บริหาร ครูและบุคลากรทางการศึกษา เข้าร่วมจำนวน 149 คน และมี ดร.เกษร ทองแสน ศึกษานิเทศก์เชี่ยวชาญ เป็นวิทยากรในการอบรม
ภาพ/ข่าว : สิทธิชัย มุทุกันต์
- สพป.มุกดาหาร Kick off ปลูกต้นไม้เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๖ รอบ ๒๘ กรกฎาคม ๒๕๖๗ - 13 มิถุนายน 2024
- สพป.มุกดาหาร ประชุมเชิงปฏิบัติการ การขับเคลื่อนการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพ และอาหารกลางวันในโรงเรียน ผ่านระบบออนไลน์ Zoom Meeting - 12 มิถุนายน 2024
- สพป.มุกดาหาร เปิดโครงการการพัฒนาสมรรถนะการคิดขั้นสูงตามแนวทางการประเมิน PISA รุ่น 2 - 11 มิถุนายน 2024