![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/428314369_6982984211797146_4945005543217930252_n-2-1600x1066.jpg)
สพป.มุกดาหาร เปิดการอบรมเชิงปฏิบัติการในโครงการโรงเรียนคุณธรรม สพฐ. กิจกรรมโรงเรียนดีต้องมีที่ยืน
วันศุกร์ ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 09.00 น.
ณ ห้องประชุมเสมาสัมพันธ์ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษามุกดาหาร
นางวรกัญญาพิไล แกระหัน รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษามุกดาหาร ได้รับมอบหมายจากผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษามุกดาหาร เป็นประธานเปิดการอบรมเชิงปฏิบัติการในโครงการโรงเรียนคุณธรรม สพฐ. กิจกรรมโรงเรียนดีต้องมีที่ยืน เพื่อพัฒนาคุณธรรม จริยธรรมนักเรียนแบบองค์รวมภายใต้กระบวนการมีส่วนร่วม สร้างความตระหนักถึงความรู้สึกเป็นเจ้าของกิจกรรมด้วยความภาคภูมิใจ โดยการพัฒนากระบวนการคิดเชิงระบบ ร่วมกันจัดทำโครงการคุณธรรม สพฐ. โดยสร้างเป็นเครื่องมือในการเรียนรู้ความดีงามจากการลงมือปฏิบัติจริง พัฒนากระบวนการมีส่วนร่วมจากทุกภาคส่วน ร่วมดำเนินงานโรงเรียนคุณธรรมต้นแบบให้เข้มแข็งและยั่งยืน พัฒนาคุณธรรมจริยธรรม พัฒนากระบวนการคิด โดยยึดหลักที่ว่า "เด็กคิด เด็กทำ เด็กนำเสนอ" อีกทั้งเพื่อให้นักเรียนมีพฤติกรรมเชิงบวก เติบโตเป็นพลเมืองที่ยึดมั่นในคุณงามความดี ภายใต้แนวคิด "สร้างคนดี สู่สังคม"
สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษามุกดาหาร ได้น้อมนำพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ โดยสนับสนุนให้โรงเรียนเข้าร่วมอบรมโครงการโรงเรียนคุณธรรม สพฐ. ในปีนี้มีการขยายผลโรงเรียนแกนนำจำนวน 22 โรงเรียน โดยในโครงการจัดอบรมโรงเรียนคุณธรรม สพฐ. ในครั้งนี้ ได้รับการฝึกปฏิบัติในการค้นหาคุณธรรมอัตลักษณ การจัดทำโครงการคุณธรรม เพื่อเป็นการสร้างฐานความรู้และสร้างความตระหนักให้เกิดขึ้นในตัวของผู้บริหารโรงเรียน คุณครูและนักเรียน อีกทั้งเพื่อให้เกิดความตระหนักและสามารถขับเคลื่อนกิจกรรมโรงเรียนคุณธรรม สพฐ. และโรงเรียนคุณธรรมไปสู่ผู้เรียนได้อย่างเป็นธรรม ประกอบกับมีความจำเป็นต้องสร้างนักเรียนแกนนำให้มีความรู้และทักษะในการไปทำกิจกรรมได้อย่างเหมาะสม
ภาพ/ข่าว/เรียบเรียง : สิทธิชัย มุทุกันต์
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/427688309_6982984561797111_5882328879509079548_n-1600x1066.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/427980675_6982985671797000_2226267144406780768_n-1600x1066.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/428319779_6982985108463723_2194582775982932955_n-1600x1066.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/427986783_6982984938463740_95815547465603838_n-1600x1066.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/427630133_6982984845130416_641776683994460564_n-1600x1066.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/427979627_6982984428463791_7606492476054862247_n-1600x1066.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/427636576_6982985551797012_4983339491743569378_n-1600x1066.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/427637972_6982986071796960_3546533788991572961_n-1600x1066.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/427993212_6982984478463786_2770440944392631876_n-1600x1066.jpg)
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/427983272_6982984455130455_6396177970317684706_n-1600x1066.jpg)
- สพป.มุกดาหาร Kick off ปลูกต้นไม้เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๖ รอบ ๒๘ กรกฎาคม ๒๕๖๗ - 13 มิถุนายน 2024
- สพป.มุกดาหาร ประชุมเชิงปฏิบัติการ การขับเคลื่อนการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพ และอาหารกลางวันในโรงเรียน ผ่านระบบออนไลน์ Zoom Meeting - 12 มิถุนายน 2024
- สพป.มุกดาหาร เปิดโครงการการพัฒนาสมรรถนะการคิดขั้นสูงตามแนวทางการประเมิน PISA รุ่น 2 - 11 มิถุนายน 2024